ความคืบหน้า “เจ้ามูมู่” สุนัขพันธุ์โกเด้น รีทีฟเวอร์ เพศเมีย พลัดหลงบริเวณคอนโด Life wireless ถนนวิทยุเหนือ ช่วงเวลาประมาณ 20.00 น. เมื่อคืนที่ผ่านมา โดยส.ต.อ.ฉัตรชัย คุณวงศ์ ผบ.หมู่ (ป.) สน.ลุมพินี และส.ต.อ.ณรงค์ศักดิ์ ไกรสวรรค์ ผบ.หมู่ (ป.) สน.ลุมพินี ไปพบน้องอยู่ในสภาพตกใจ สั่น ตัวเปียกเล็กน้อย จึงพาตัวมาที่ สน.ลุมพินี เพื่อประกาศตามหาเจ้าของ
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2022/05/17-05-22-2-1-1024x538.jpg)
ต่อมา เมื่อเวลา 20.30 น.นาย กู ชิน หยวน อายุ 24 ปี สัญชาติจีน ได้เดินทางมาที่ สน.ลุมพินี เพื่อแสดงตัวเป็นเจ้าของ สุนัขโกลเดน รีทรีฟเวอร์ เพศเมีย โดยมีการนำพาสปอร์ต และภาพถ่ายสุนัขมาแสดงต่อพนักงานสอบสวน
นาย กู ชิน หยวน กล่าวว่า ตนเดินทางเที่ยวที่เมืองไทยเป็นเวลา 4 เดือนแล้ว โดยเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปซื้อสุนัขตัวดังกล่าวมาในราคา 4,000 บาท เพื่อจะนำกลับไปเลี้ยงที่เมืองจีนด้วย ต่อมาเมื่อเวลาประมาณ 19.00 น. ของวันจันทร์ที่ 16 พ.ค. ตนได้นำสุนัขออกมาเดินเล่นที่สวนลุมแต่ขณะนั้นเกิดฝนตกลงมา จึงได้นั่งหลบฝนอยู่ที่มานั่งข้างสวนลุมพินี จากนั้นได้นำสุนัขตัวดังกล่าวใส่กระเป๋าเป้สีแดง แล้ววางไว้ข้างมานั่งจากนั้นตนเองจึงได้เดินไปหาซื้ออาหารและร่มยังร้านสะดวกซื้อ แต่พอกลับมาก็ไม่พบสุนัขตัวดังกล่าวแล้วพบเพียงกระเป๋าวางอยู่ข้างม้านั่ง จึงได้พยามเดินตามหาแต่ก็ไม่พบจึงได้ตัดสิ้นกลับยังที่พักเพื่อที่จะเตรียมมาแจ้งความ แต่ก็มาพบรูปบนอินสตราแกรมว่าอยู่กับเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้วจึงได้ติดต่อขอเข้ารับตัวมาดูแลต่อ
นายกู ชิน หยวน กล่าวต่อว่า ตั้งใจว่าจะตั้งชื่อสุนัขว่า นาตาชาโรมานอฟ เพราะว่าตัวละครดังกล่าวเป็นนักสู้ที่พลัดพรากจากบ้าน แต่ก็สามารถกลับมาสู้อ้อมกอดของคนที่รักได้ และจะตั้งชื่อเป็นภาษาจีนว่า กวย กวย แปลว่า น่ารัก หลังจากนั้นจะอยู่เมืองไทยอีก 2 เดือน จึงจะกลับไปที่เมืองจีนพร้อมสุนัขของตนเนื่องจากตอนนี้ยังไม่สามารถกลับเมืองจีนได้
ทั้งนี้ ต้องขอบคุณคนไทยมาก คนไทยเป็นคนใจดีและให้ความใส่ใจกับสัตว์เลี้ยงเป็นอย่างมาก โดยหลังจากนี้จะตั้งอินสตราแกรมให้กับเจ้ามูมู่เพื่อให้คนได้ติดตามชีวิตความเป็นอยู่ของมันต่อไป