กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม กองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง ภายใต้การอำนวยการของ พล.ต.ท.จิรภพ ภูริเดช ผบช.ก., พล.ต.ต. วิวัฒน์ ชัยสังฆะ รอง ผบช.ก., พล.ต.ต.มานะ กลีบสัตบุศย์ ผบก.ปทส., พ.ต.อ.อรุณ วชิรศรีสุกัญยา รอง ผบก.ปทส., พ.ต.อ.วิศิษฐ์ พลบม่วง ผกก.๑ บก.ปทส., พ.ต.ท.เอก มหาสวัสดิ์, พ.ต.ท.กษิดิ์เดช เจริญลาภ รอง ผกก.๑ บก.ปทส.
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2022/02/05-02-22-5-1024x538.jpg)
เจ้าหน้าที่ชุดจับกุม นำโดย พ.ต.ท.เอกพล ปัญจมานนท์, พ.ต.ต.ธีรวัฒน์ ชูกรณ์, พ.ต.ต.ดนัย ดีดวงพันธ์ , พ.ต.ต.สรศักดิ์ สิทธิธีรกุล สว.กก.1 บก.ปทส. พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.1 บก.ปทส. ร่วมกันจับกุม ๑. นางสลัย (สงวนนามสกุล) อายุ 49 ปี
สถานที่จับกุม บริเวณที่ดินย่าน ถนนพัฒนาชนบท 3 แขวงคลองสองต้นนุ่น เขตลาดกระบัง กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 3 ก.พ.2565 เวลาประมาณ 12.15 น. ๒. นาย ทวี (สงวนนามสกุล) อายุ 41 ปี จับกุมตัวได้ที่ บริเวณที่ดินภายในซอยหวังพูนสิน ถนนพัฒนาชนบท 3 แขวงคลองสองต้นนุ่น เขตลาดกระบัง กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 3 ก.พ.2565 เวลาประมาณ 12.00 น. โดยได้แจ้งข้อกล่าวหาว่าผู้ต้องหาทั้งสองว่า “รับดำเนินกิจการกำจัดสิ่งปฏิกูลหรือมูลฝอย โดยทำเป็นธุรกิจหรือโดยได้รับประโยชน์ตอบแทนด้วยการคิดค่าบริการโดยไม่ได้รับอนุญาต” ตาม พ.ร.บ.การสาธารณสุข พ.ศ. 2535
พฤติการณ์ ตามที่ พล.ต.ท.จิรภพ ภูริเดช ผบช.ก. ได้มอบนโยบายแผนปฏิบัติการป้องกันปราบปรามการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (บก.ปทส.) จึงได้มอบหมายให้ กก.1 บก.ปทส. ดำเนินการสืบสวน ปราบปรามผู้มีพฤติการณ์กระทำความผิดในลักษณะดังกล่าวในพื้นที่กรุงเทพฯ
โดย กก.1 บก.ปทส. ได้ทำการตรวจสอบในพื้นที่กรุงเทพฯ พบว่ามีการร้องเรียนปัญหาการกำจัดขยะมูลฝอย ที่สร้างความเดือดร้อนส่งกลิ่นเหม็นรบกวน เป็นมลพิษทางอากาศในพื้นที่มาโดยตลอด ซึ่งเกิดจากการกำจัดขยะมูลฝอยที่ไม่ถูกวิธี ส่งผลกระทบต่อสุขภาพอนามัยและสิ่งแวดล้อม เช่น เป็นแหล่งอาหารและ เพาะพันธุ์แมลงนำโรค, ขยะมูลฝอยกระจัดกระจายมีสภาพที่ไม่น่าดู, มีก๊าซส่งกลิ่นเหม็น และเป็นแหล่งแพร่กระจายสิ่งสกปรกไปสู่แหล่งน้ำและพื้นดินใกล้เคียง กก.๑ บก.ปทส. จึงได้ “ปฏิบัติการ SHUT DOWN! บ่อขยะเถื่อนทั่วกรุง”
โดยเมื่อวันที่ 3 ก.พ.65 เจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.1 บก.ปทส. ปฏิบัติการ SHUT DOWN! บ่อขยะเถื่อนทั่วกรุง ตรวจสอบพบว่า นางสลัยฯ (ผู้ต้องหาที่ ๑) ซึ่งเคยถูกจับกุมในความผิดในลักษณะนี้มาแล้ว แต่กลับมาก่อเหตุซ้ำ โดยย้ายที่ฝั่งกลบขยะมูลฝอยมายังบริเวณที่ดินย่านถนนพัฒนาชนบท 3 แขวงคลองสองต้นนุ่น เขตลาดกระบัง กรุงเทพมหานคร เนื้อที่ประมาณ 7 ไร่ ซึ่งมีการดำเนินการไปแล้วจำนวน 4 ไร่ โดยพบว่ามีกองขยะมูลฝอย เศษวัสดุก่อสร้าง เศษหิน เศษดินเศษกิ่งไม้ มาถม (ฝังกลบ) ในที่ดิน
ท
ซึ่งจากการสอบถาม นางสลัยฯ ให้การยอมรับสารภาพว่าทำบ่อขยะมานานกว่า 2 ปีแล้ว โดยจะนำขยะมูลฝอยมาฝังกลบในที่ดินของเอกชน ซึ่งผู้ที่นำขยะ เศษไม้ เศษวัสดก่อสร้าง กิ่งไม้ ขยะอื่นๆ มาทิ้ง ได้จ่ายเงินให้กับนางสลัยฯ รวมประมาณแล้วยอดเก็บค่าขยะต่อคันรถค่ะ คันละ 40 บาท 60 บาท 100 บาท 200 บาท 300 บา ซึ่งหากขยะที่ทิ้งในที่ดินไม่สามารถคัดแยกไปขายได้ เช่น ต้นไม้ หรือ ขยะเน่าเสีย จะต้องเสียค่าทิ้งราคาแพงขึ้นอีก ส่วนขยะที่นำมาทิ้งในที่ดินสามารถคัดแยกนำไปขายได้ จะเสียค่าทิ้งในราคาถูกกว่า และหากที่ดินแปลงไหนนำขยะมูลฝอยมาถมเต็มแล้วผู้ต้องหาก็จะนำดินมาถมปิดขยะมูลฝอยด้านบน โดยเจ้าของที่ดินไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด
นอกจากนี้ นางสลัยฯ ยังให้การเพิ่มเติมอีกว่า ตนเพิ่งย้ายที่ดินในการทำบ่อขยะมาจากจุดเดิมที่ตำรวจ กก.1 บก.ปทส. จับกุมได้เพียงแค่ 3 วันเท่านั้น ซึ่งจากการตรวจสอบพบว่า นางสลัยฯ เคยถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.1 บก.ปทส. จับกุมมาแล้ว 2 ครั้ง คือ เมื่อวันที่ 2 พ.ย.64 ที่บริเวณที่ดิน แขวงทับช้าง เขตสะพานสูง กรุงเทพมหานคร และเมื่อวันที่ 24 ม.ค.65 ในที่ดินบริเวณถนนศรีนครินทร์-ร่มเกล้า แขวงทับช้าง เขตสะพานสูง กรุงเทพมหานคร ในข้อหา “รับดำเนินกิจการสิ่งปฏิกูลหรือมูลฝอย โดยทำเป็นธุรกิจหรือโดยได้รับระโยชน์ตอบแทนด้วยการคิดค่าบริการ โดยไม่ได้รับอนุญาต” ตาม พ.ร.บ.การสาธารณสุข พ.ศ. 2535”
ในส่วนของผู้ต้องหาอีก 1 ราย ที่สามารถจับกุมได้ คือ นายทวี (สงวนนามสกุล) อายุ 41 ปี ชาว จ.ยโสธร ซึ่งทำบ่อขยะในที่ดินภายในซอยหวังพูนสิน ถนนพัฒนาชนบท 3 แขวงคลองสองต้นนุ่น เขตลาดกระบัง กรุงเทพมหานคร ซึ่งมีเนื้อที่ประมาณ 4 ไร่ แต่พึ่งถมขยะได้แค่ 3 งาน
ซึ่งจากการสอบถาม นายทวีฯ รับว่าได้ดำเนินการในลักษณะเช่นนี้มาประมาณ 7 ปี เปลี่ยนสถานที่ไปหลายแห่ง แต่เมื่อประมาณต้นเดือน พ.ย.64 ได้ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.1 บก.ปทส. จับกุมได้ที่บริเวณที่ดิน แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กรุงเทพมหานคร
หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจจึงนำตัวผู้ต้องหาทั้งสองดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป
สำหรับ “ปฏิบัติการ SHUT DOWN! บ่อขยะเถื่อนทั่วกรุง” ของทาง บก.ปทส. ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ลงพื้นที่ตรวจสอบ โดยพบการกระทำความผิดจำนวน 23 จุด ทั่วกรุงเทพมหานคร แบ่งเป็นพื้นที่ดังนี้ เขตมีนบุรี จำนวน 3 จุด, เขตสวนหลวง จำนวน 1 จุด, เขตลาดกระบัง จำนวน 2 จุด, เขตคลิ่งชัน จำนวน 1 จุด, เขตประเวศ 2 จุด, เขตคลองสามวา จำนวน 3 จุด, เขตสะพานสูง จำนวน 5 จุด, เขตหนองแขม จำนวน 2 จุด, เขตสายไหม จำนวน 1 จุด, เขตภาษีเจริญ จำนวน 1 จุด
ตำรวจสอบสวนกลาง โดย บก.ปทส. จึงขอฝากเตือนพี่น้องประชาชนที่จะตัดสินใจซื้อบ้านจัดสรร หรือที่ดินตามพื้นที่ต่างๆ ขอให้ท่านตรวจสอบการก่อสร้างโครงการตั้งแต่เริ่มแรก โดยให้เดินทางมาดูการก่อสร้างในพื้นที่จริง ก่อนตัดสินใจซื้อ เพื่อจะได้ไม่ถูกหลอกขายที่ิดินที่ไม่มีคุณภาพ หรือที่ดินที่ถูกนำมาเป็นบ่อขยะ ซึ่งที่ดินลักษณะนี้อาจจะก่อปัญหาดินทรุด และน้ำท่วมตามมาในภายหลังได้ ทั้งนี้ในส่วนของประชาชนท่านใดหากพบเห็นการกระทำความผิดในลักษณะดังกล่าว ท่านสามารถเเจ้งเข้ามาได้ที่ บก.ปทส. หรือเพจเฟซบุ๊กตำรวจสอบสวนกลาง