วันนี้ พล.ต.ท.สุรเชษฐ์ หักพาล ที่ปรึกษา( สบ 9 ) ลงพื้นที่เกาะสมุย เพื่อหารือความคืบหน้าโครงการสมุยพลัส อีกทั้งกำชับเจ้าหน้าทุกหน่วยเพิ่มความเข้มข้น หลังเกิดคลัสเตอร์ร้านอาหาร หวังกระแสการท่องเที่ยวดีขึ้นช่วงไตรมาส4
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2021/07/30-07-64-4-1024x536.jpg)
วันนี้ (30 ก.ค. 64) พล.ต.ท.สุรเชษฐ์ หักพาล ที่ปรึกษา( สบ 9 ) สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ได้เดินทางมาพบปะกับผู้ประกอบการบนเกาะสมุย เพื่อหารือความคืบหน้าโครงการสมุยพลัส หลังเปิดโครงการมา 2 สัปดาห์ โดยพบว่า ภาพรวม การท่องเที่ยวกำลังเริ่มต้น ซึ่งผู้ประกอบการยืนยัน ไม่ได้กังวลว่าจะมีนักท่องเที่ยวเข้ามามากน้อยแค่ไหน แต่ต้องการให้กระแสการท่องเที่ยวดีขึ้น ก่อนเข้าสู่ฤดูท่องเที่ยวในช่วงไตรมาส 4
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2021/07/S__13732868.jpg)
ส่วนปัญหาการลักลอบจัดปาร์ตี้ จนเกิดคลัสเตอร์ใหม่ขึ้นบนเกาะ ที่ปรึกษา สบ 9 บอกว่า ได้กำชับ ให้ทุกหน่วยงาน บูรณาการกำลังร่วมกัน เพิ่มความเข้มงวดมากขึ้น โดยอยากให้ประชาชน ช่วยร่วมกันเป็นหูเป็นตา มิเช่นนั้นความพยายามในการเปิดเมืองท่องเที่ยว เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ สร้างงานสร้างอาชีพ คงเกิดได้ยาก
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2021/07/S__13732871.jpg)
นอกจากนี้ นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เผยว่า ยังคงยืนยัน เดินหน้าโครงการสมุยพลัสโมเดลต่อ โดยไม่ได้สั่งให้หยุดโครงการ หรือสั่งห้ามนักท่องเที่ยวต่างชาติจาก จ.ภูเก็ต ในโครงการภูเก็ตแซนด์บ๊อกซ์ เข้ามาท่องเที่ยวเกาะสมุย ถึงแม้จะเกิดคลัสเตอร์ร้านอาหารแห่งหนึ่งใน หาดเฉวง พบผู้ติดเชื้อแล้ว 54 คน เพราะการติดเชื้อเป็นกลุ่มก้อนที่เกิดขึ้น เกิดจากกลุ่มคนบนเกาะสมุย และนักท่องเที่ยวคนไทยที่ข้ามไปเที่ยว ไม่ได้เกิดจากหรือเกี่ยวข้องกับนักท่องเที่ยวในโครงการเลย ดังนั้น โครงการสมุยพลัสโมเดลต่อเนื่องจากภูเก็ตแซนด์บ็อกซ์ยังดำเนินต่อไปได้
ซึ่งในวันนี้ยังมีนักท่องเที่ยวต่างชาติแถบยุโรปจากโครงการภูเก็ตแซนด์ล็อกซ์ เดินทางเข้ามาเที่ยวที่เกาะสมุยเพิ่มเติม
สำหรับยอดผู้ติดเชื้อโควิด-19 ที่ จ.สุราษฎร์ธานี วันนี้ มีผู้ป่วยรายใหม่เพิ่ม135 รายจากคลัสเตอร์ ร้านอาหารที่เกาะสมุย 40 ราย ที่เหลืออยู่ในหลายพื้นที่หลายอำเภอมีทั้งนำเข้าจากกรุงเทพฯ /จังหวัดในเขตปริมณฑลและต่างจังหวัดที่กลับภูมิลำเนา/ร่วมกิจกรรม/ร่วมที่ทำงานและร่วมบ้าน โดยผู้ป่วยที่ยังไม่แสดงอาการส่วนใหญ่รักษาตัวที่โรงพยาบาลสนามมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ส่วนผู้ที่แสดงอาการรักษาที่โรงพยาบาลสุราษฎร์ธานี