นครราชสีมา-วันนี้ (21 มิถุนายน 2564) ที่บริเวณหน้าด่านอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ต.หมูสี อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา นายสุรพันธ์ ศิลปสุวรรณ นายอำเภอปากช่อง พร้อมด้วย นายอดิศักดิ์ ภูสิทธิ์วงศานุยุต หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ,นายสมเกียรติ พยัคฆ์กุล นายกเทศมนตรีตำบลหมูสี ,พ.ต.ท.วิษณุ โนนคำม่วง สารวัตรตำรวจทางหลวงนครราชสีมา, จิตอาสา 904 ,ชมรมฮักเขาใหญ่ ,จิตอาสาตำรวจทางหลวง ,เจ้าหน้าที่อุทยานฯ ,คณะอาจารย์ นักศึกษา คณะวิทยาการจัดการ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา , สมาคมท่องเที่ยวเขาใหญ่ และชาวบ้านชุมชนท่ามะปราง รวมกว่า 100 คน ร่วมกันจัดกิจกรรม จิตอาสาพัฒนาลำตะคอง “หลังบ้านน่ามอง ลำตะคองน่าอยู่”
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2021/06/21-06-64-1-1-1024x536.jpg)
โดยทำความสะอาดกำจัดวัชพืชและกิ่งไม้ที่หักโค่น กีดขวางทางน้ำ ในพื้นที่ป่าต้นน้ำลำตะคอง ซึ่งเป็นสายน้ำแห่งชีวิตของชาวโคราช เพื่อเปิดทางน้ำไหลรองรับช่วงฤดูฝน ซึ่งระยะทางน้ำไหลจากป่าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ไปลงเขื่อนลำตะคอง มีระยะทางกว่า 100 กิโลเมตร จะไหลผ่านชุมชน และตำบลต่างๆในพื้นที่อำเภอปากช่อง ลงสู่เขื่อนลำตะคอง ไว้เก็บกักเป็นน้ำดิบใช้อุปโภคบริโภคของชาวโคราช
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2021/06/โคราช-ตร-ทางหลวง-อช-เขาใหญ่-จับมือจิตอาสา-พัฒนาลำตะคอง-รองรับน้ำหน้าฝน.00_01_02_08.Still001-1024x576.jpg)
นายอดิศักดิ์ ภูสิทธิ์วงศานุยุต หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ เปิดเผยว่า กิจกรรมดังกล่าว เป็นความร่วมมือของจิตอาสา 904 และภาคส่วนต่างๆ ทำความสะอาดในลำน้ำลำตะคอง เพื่อรองรับฤดูฝน เป็นการบริหารจัดการแหล่งน้ำจากป่าต้นน้ำ กลางน้ำ และปลายน้ำ เพื่อสำรองเก็บกักน้ำดิบให้กับเขื่อนลำตะคอง ได้ส่งไปให้พื้นที่ท้ายเขื่อนได้ใช้อุปโภคบริโภค โดยเฉพาะเขตเทศบาลนครนครราชสีมา
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2021/06/โคราช-ตร-ทางหลวง-อช-เขาใหญ่-จับมือจิตอาสา-พัฒนาลำตะคอง-รองรับน้ำหน้าฝน.00_01_44_02.Still004-1024x576.jpg)
ซึ่งวันนี้สามารถทำความสะอาดเป็นระยะทาง 1 กิโลเมตร โดยเคลียร์สิ่งกีดขวางทางน้ำ เปิดทางให้น้ำไหลได้สะดวกขึ้น โดยจะทำกิจกรรมอย่างต่อเนื่องในช่วงเดือนมิถุนายนถึงเดือนกรกฎาคม 2564 เป็นการสร้างจิตสำนึกให้กับชาวบ้านที่มีชุมชนอยู่ริมลำตะคอง ได้ตระหนักถึงความสำคัญของแหล่งน้ำผืนป่ามรดกโลกเขาใหญ่