กองบังคับการปราบปราม ภายใต้การอำนวยการ พล.ต.ต.สุวัฒน์ แสงนุ่ม ผบก.ป., พ.ต.อ.พัฒนศักดิ์ บุบผาสุวรรณ, พ.ต.อ.ณัฐพงษ์ ปิตะบุตร, พ.ต.อ.พรศักดิ์ เลารุจิราลัย รอง ผบก.ป., พ.ต.อ.ปทักข์ ขวัญนา ผกก.๔ บก.ป., พ.ต.ท.รณกร สุขมงคล, พ.ต.ท.พงษ์พันธ์ ศิริภัทรนุกุล พ.ต.ท.มนูญ แก้วก่ำ, พ.ต.ท.เอกสิทธิ์ ปานสีทา รอง ผกก.๔ บก.ป.
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2021/05/25-05-64-9-1024x536.jpg)
เมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2564 เวลาประมาณ 20.30 น. เจ้าหน้าที่ตำรวจชุดจับกุม นำโดย พ.ต.ท.อภิชน ขันกา สว.กก.๔ บก.ป. พร้อมด้วย เจ้าหน้าที่ตำรวจชุดปฏิบัติการ 5 กก.4 บก.ป.ร่วมกันจับกุม นายสนฑ์ (สงวนนามสกุล) อายุ 37 ปี ผู้ต้องหาตามหมายจับของศาลจังหวัดพิษณุโลก ที่ 28/2553 ลงวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2553 ในข้อกล่าวหา “ร่วมกันฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา, มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต และพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตฯ” จับกุ่มตัวไดด้ที่ บริเวณหน้าบ้าน หมู่ 1 ต.น้ำก้อ อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์
พฤติการณ์ สืบเนื่องจากเมื่อวันที่ 14 มกราคม 2553 เวลาประมาณ 01.15 น. นายสนฑ์ฯ(ผู้ต้องหา) ได้ซ้อนท้ายรถจักรยานยนต์ซึ่งมีนายสุวัฒน์ฯ (ถูกจับกุมแล้ว) เป็นผู้ขับขี่ เพื่อเดินทางกลับบ้านหลังจากเที่ยวงานประจำปีของ จ.พิษณุโลก โดยระหว่างทางผู้ต้องหาได้พบกับกลุ่มของผู้ตายที่เขม่นกันมาก่อนหน้านี้ และกลุ่มของผู้ตายได้ตะโกนด่าทอใส่ผู้ต้องหา ผู้ต้องหาจึงได้ชักอาวุธปืนที่พกติดตัวมาด้วย ยิงขู่ไปยังกลุ่มผู้ตายจำนวน 1 นัด โดยไม่ทราบว่าจะถูกกลุ่มผู้ตาย จนมีผู้เสียชีวิตจำนวน 1 คน กระทั่งรุ่งเช้าวันต่อมา ผู้ต้องหาทราบว่ามีผู้เสียชีวิตจากการถูกยิงเมื่อคืนก่อน จึงได้พากันหลบหนี
จากการสืบสวน เจ้าหน้าที่ตำรวจทราบว่าผู้ต้องหาได้หลบหนีมาซ่อนตัวอยู่ในพื้นที่ กรุงเทพฯ และย้ายมาซ่อนตัวที่ จ.ชลบุรี จนกระทั่งวันที่ ๒๔ พฤษภาคม ๒๕๖๔ ผู้ต้องหาได้หลบหนีมาซ่อนตัวอยู่ในพื้นที่ อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงลงพื้นที่ตรวจสอบ และทำการติดตามจับกุมตัวผู้ต้องหาไว้ได้ในที่สุด โดยได้นำตัวผู้ต้องหาส่งพนักงานสอบสวน สภ.เมืองพิษณุโลก ดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป