กองบังคับการปราบปราม ภายใต้การอำนวยการของ พล.ต.ต.สุวัฒน์ แสงนุ่ม ผบก.ป, พ.ต.อ.
พัฒนศักดิ์ บุบผาสุวรรณ, พ.ต.อ.พรศักดิ์ เลารุจิราลัย รอง ผบก.ป., พ.ต.อ.ปทักข์ ขวัญนา ผกก.4 บก.ป., พ.ต.ท.พงษ์พันธ์ ศิริภัทรนุกุล, พ.ต.ท.มนูญ แก้วก่ำ, พ.ต.ท.เอกสิทธิ์ ปานสีทา และ พ.ต.ท.รณกร สุขมงคล รอง ผกก.4 บก.ป.
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2020/12/WEB_261263-1.jpg)
พ.ต.ท.อภิชน ขันกา สว.กก.4 บก.ป. นำกำลังตำรวจกองกำกับการ 4 กองบังคับการปราบปรามเข้าจับกุม นายสุพัฒน์ (สงวนนามสกุล) อายุ 48 ปี ซึ่งต้องหาว่ากระทำความผิดฐาน “ร่วมกันฆ่าผู้อื่น” ตามหมายจับศาลจังหวัดนนทบุรี ที่ ส 69/2546 ลงวันที่ 26 มกราคม 2546 ที่บริเวณหน้าบ้านเลขที่ 54 หมู่ 12 ต.ทุ่งฮั้ว อ.วังเหนือ จว.ลำปาง
เมื่อวันที่ 23 มกราคม 2546 เวลาประมาณ 00.45 น. นายสุพัฒน์ฯ ผู้ถูกจับหลังจากเลิกงานได้นั่งซ้อนท้ายจักรยานยนต์โดยมีนายเปาฯ ไม่ทราบชื่อนามสกุลจริง เพื่อนร่วมงานเป็นผู้ขับขี่ ออกจากปากซอยถนนสนามบินน้ำ หลังจากนั้นนายสุพัฒน์ฯและนายเปาฯได้พบเห็นผู้ตายซึ่งเป็นคู่อริปั่นจักรยานเข้ามาจากปากซอยบริเวณถนนติวานนท์ ซึ่งก่อนเกิดเหตุผู้ก่อเหตุกับผู้ตายมีสาเหตุโกรธเคืองกันเรื่องยาเสพติด เมื่อเห็นผู้ตายดังนั้นผู้ก่อเหตุจึงให้นายเปาฯ หยุดรถ และร่วมกันทำร้ายร่างกายผู้ตายโดยใช้กำลังชกต่อยทำร้ายและใช้ท่อนไม้ตีที่ศีรษะผู้ตายจำนวนหลายครั้งจนศีรษะแตกมีเลือดไหลออกมาแล้วนอนสลบไป หลังจากนั้นนายสุพัฒน์ฯ และนายเปาฯ ได้นำร่างของผู้ตายบรรทุกรถจักรยานยนต์แล้วขับนำร่างของผู้ตายไปทิ้งลงในคลองประปาเพื่ออำพรางคดีก่อนแยกย้ายกันหลบหนี
หลังก่อเหตุผู้ถูกจับได้หลบหนีคดีมาเป็นเวลากว่า 17 ปี จนต่อมาเจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.4 บก.ป.
ได้สืบสวนทราบว่าผู้ต้องหานี้หลบหนีมาอยู่ที่บ้านเลขที่ 54 หมู่ 12 ต.ทุ่งฮั้ว อ.วังเหนือ จว.ลำปาง จึงร่วมกันเข้าทำการจับกุมตัวเพื่อนำส่ง พงส.สภ.เมืองนนทบุรี เพื่อดำเนินการตามกฎหมายต่อไปจากการสอบถามผู้ต้องหาให้การรับสารภาพ ว่าได้ร่วมกับเพื่อนฆ่าผู้ตายแล้วนำศพไปทิ้งลงคลองประปาเพื่ออำพรางคดีจริง
“ผู้ต้องหาหรือจำเลยยังเป็นผู้บริสุทธิ์ตราบใดที่ศาลยังไม่มีคำพิพากษาถึงที่สุด”