กองบังคับการปราบปราม ภายใต้การอำนวยการของ พล.ต.ต.สุวัฒน์ แสงนุ่ม ผบก.ป., พ.ต.อ.ธงชัย อยู่เกษ ผกก.1 บก.ป., พ.ต.ท.ศราวุธ จันต๊ะวงค์, พ.ต.ท.ภัทรพล ปัทมวงศ์, พ.ต.ท.อลงกต คชแก้ว, พ.ต.ท.ก่อเกียรติ วุฒิจำนงค์ รอง ผกก.1 บก.ป.
![](https://www.policetv.tv/wp-content/uploads/2020/11/2711-1.jpg)
จ้าหน้าที่ชุดจับกุม นำโดย พ.ต.ท.พลวุฒิ ผาตินุวัติ สว.กก.1 บก.ป., ร.ต.อ.สุรพล ชูใจ, ร.ต.อ.ปภินวิทย์ อุดมพร รอง สว.กก.1 บก.ป. ร่วมกันจับกุมตัว นางสาวกัณณิกา (สงวนนามสกุล) อายุ 27 ปี ซึ่งเป็นบุคคลตามหมายจับศาลอาญามีนบุรีที่ 858/2563 ลงวันที่ 10 พ.ย. 63 กระทำความผิดฐาน “ร่วมกันฉ้อโกงประชาชน กู้ยืมเงินที่เป็นการฉ้อโกงประชาชนโดยได้กระทำการกู้ยืมเงินหรือจะกู้ยืมเงิน จากผู้ให้กู้ยืมเงินเกินสิบคนซึ่งมีจำนวนเงินกู้ยืมรวมกันตั้งแต่ห้าล้านบาทขึ้นไป อันมิใช่การกู้ยืมเงินจากสถาบันการเงินตามกฎหมายว่าด้วยดอกเบี้ยเงินให้กู้ยืมของสถาบันการเงิน และ จ่าย หรือโฆษณาประกาศแพร่ข่าว หรือตกลงว่าจะจ่ายผลประโยชน์ตอบแทน ให้แก่ผู้ให้กู้ยืมเงิน ในอัตราที่สูงกว่าอัตราดอกเบี้ยสูงสุดที่สถาบันการเงินตามกฎหมายว่าด้วยดอกเบี้ยเงินให้กู้ยืมของสถาบันการเงินจะพึงจ่ายได้ เผยแพร่หรือส่งต่อซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยรู้อยู่แล้วว่าเป็นข้อมูลคอมพิวเตอร์ที่มีการนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จโดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ประชาชน”
พฤติการณ์ เมื่อช่วงประมาณปลายปี 60 น.ส.กัณณิกาฯ และพวกรวม 7 คน ได้ชักชวนผู้เสียหายลงทุนทางการเงินต่างประเทศ (สกุลเงินดอลล่า) อ้างชื่อบริษัทแห่งหนึ่ง และอ้างว่าจะได้เงินปันผล โดยจะทำการจ่ายทั้งเงินต้นและเงินปันผลให้ทุกๆเดือน ตลอดระยะเวลา 24 เดือนที่ลงทุน นอกจากนี้ น.ส.กัณณิกาฯ และพวกรวม 7 คน ได้พาผู้เสียหายเดินทางไปประเทศมาเลเซีย เพื่อไปดูบริษัทเกี่ยวกับการลงทุนจนผู้เสียหาย หลงเชื่อ เมื่อเดินทางกลับมาประเทศไทย ผู้เสียหายจึงเริ่มลงทุน ซึ่งใน 3 เดือนแรก ผู้เสียหายได้รับเงินปันผลจริง จึงลงทุนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ รวมเป็นเงินจำนวนกว่า 7 ล้านบาท แต่ต่อมา ผู้เสียหายกลับไม่ได้รับทั้งเงินต้นและเงินปันผลตามที่ตกลงกันไว้ จึงได้พยายามติดต่อสอบถามไปยัง น.ส.กัณณิกาฯ และพวกรวม 7 คน แต่ถูกบ่ายเบี่ยงเรื่อยมา จนกระทั่งไม่สามารถติดต่อได้อีก ผู้เสียหายจึงได้เดินทางไปพบพนักงานสอบสวน เพื่อแจ้งความร้องทุกข์ดำเนินคดีกับน.ส.กัณณิกาฯ และพวกรวม 7 คน
ต่อมาวันที่ 25 พ.ย. 63 เจ้าหน้าที่ตำรวจชุดจับกุมสืบสวนจนทราบว่า ผู้ต้องหาหลบหนีมาอยู่ที่ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี จึงได้ลงพื้นที่ตรวจสอบ และจับกุมผู้ต้องหาได้ที่ ม.7 ต.บ้านเชิด อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี หลังจากนั้นจึงนำตัวส่งพนักงานสอบสวน สน. โคกคราม จากการสอบถาม ผู้ต้องหาให้การปฏิเสธตลอดข้อกล่าวหา
ทั้งนี้ จากการประสานข้อมูลกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ สน.โคกคราม ทราบว่ายังมีผู้ร่วมขบวนการอีกจำนวน 5 คน ซึ่งถูกออกหมายจับในข้อกล่าวหาเดียวกัน และยังอยู่ระหว่างหลบหนีคดี เจ้าพนักงานตำรวจชุดจับกุมจะทำการเร่งรัดสืบสวนติดตามจับกุมตัวมาดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป